You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

1 [smile_arc]  <MT2> Các vấn đề cơ bản trong Bố cục tạo hình. Wed Apr 04, 2012 12:10 am

smile_arc
Admin
Admin
1. NỘI DUNG: đây là yếu tố rất quan trọng! Khi làm 1 bài đề 2, trước hết phải xác định chính xác yêu cầu của đề! Từ cơ sở đó cùng với những dữ liệu có được, vận dụng khả năng tư duy sáng tạo + những kĩ năng đã được học để thể hiện tác phẩm. 1 bài mt2 tốt phải toát lên được 1 nội dung nhất định, khi nhìn vào người ta có thể hiểu được mình đang thể hiện điều gì (tình yêu, con người, thiên nhiên, các công trình kt...) trong không khí như thế nào (vui tươi, buồn bã, héo tàn...), đối tượng chính muốn biểu đạt... VD như đề tài yêu cầu về mùa xuân thì có rất nhiều đối tượng để thể hiện: thiên nhiên cây cối nảy lộc, con người đang vui Tết, hay có thể là những cành đào đang nở rộ...việc chọn đối tượng nào tùy ở mỗi người, làm sao để người ta nhìn vào sẽ thấy đó là mùa xuân, chứ ko phải là điều gì khác, càng tệ hơn khi bạn vẽ mà ng ta nhìn vào ko hiểu gì. Tóm lại: NỘI DUNG là cái cơ bản nhất và cũng là 1 trong những yếu tố quan trọng nhất để làm 1 bài mt2, trước tiên phải định hình được nội dung và mục đích mình muốn thể hiện.

2.Ý TƯỞNG, SÁNG TẠO. Ý tưởng và sự sáng tạo là 1 yếu tố được đánh giá rất cao trong bài mt2, đó cũng là 1 tố chất cần có của 1 kts. Sau khi đã định hình được nội dung, bước tiếp theo là hình thành và thể hiện ý tưởng (Bước này sẽ xuyên suốt quá trình thể hiện và kết hợp với các bước khác). Hãy tận dụng triệt để tờ nháp mà người ta phát cho bạn khi thi, nó cùng với cây bút chì sẽ là công cụ hữu hiệu để bạn xây dựng ý tưởng. Hãy vạch ra tất cả các phương án hiện trong đầu mình lên tờ giấy đó: về đối tượng, về bố cục, về hình, về sắc độ... Vậy àm sao để vạch ra được những thứ này? đó là nhiệm vụ của bước tiếp theo^^

3.XÂY DỰNG BỐ CỤC, CHỌN HÌNH, THỂ HIỆN SẮC ĐỘ:

a.Bố cục: Có rất nhiều kiểu bố cục nhưng mình sẽ ko đề cập đến trong bài viết này( Bạn có thể học từ thầy cô, bạn bè, hay sách vở..tùy bạn) Một bố cục tốt theo mình là có sự cân đối hài hòa, có chính có phụ, có nhịp điệu, có sự chuyển động,..làm sao toát lên được ý tưởng bạn đang muốn thể hiện, bạn phải hiểu bạn đang làm gì, chứ ko phải là sắp đặt 1 cách vô thức các hình vẽ lên 1 tờ giấy.

b.Chọn hình: song song với xây dựng bố cục là chọn hình. Tuyệt đối lưu ý yêu cầu của đề về hình : hình đã cho sẵn theo 1 quy luật nào đó hay là được tùy ý chọn. Dù là j` đi nữa,tất nhiên, hình phải ĐẸP   Hình phải mang tính khái quát, cách điệu, ko được tả thực, đơn giản mà hiệu quả(Biết cách điệu hình cho đẹp là 1 việc làm khó, đòi hỏi rèn luyện học hỏi nhiều+1 chút tố chất) Chọn hình cũng phải phù hợp với đối tượng thể hiện, có chính có phụ , nó cũng là cái để thể hiện ý tưởng và sự sáng tạo (vd như xếp 2 hình tam giác 1 to 1 nhỏ thành 1 con cá chẳng hạn, đơn giản hiệu quả)

c.Sắc độ: Cũng như chọn hình, đầu tiên phải nắm được yêu cầu của đề về sắc độ(số lượng sắc độ được phép dùng...). Có nhiều sắc độ như:sáng, trung gian sáng, trung gian, trung gian tối, tối... Có nhiều cách lập sắc độ: chồng sđ lên nhau thể hiện sự chuyển động, không gian; đặt 2 sắc độ đối lập cạnh nhau tạo sự tương phản, gay gắt v.v..rất nhiều. Trong bài bố cục, tương quan sắc độ phải rõ ràng. Lại 1 lần nữa nhấn mạnh: làm gì thì làm, chọn gì thì chọn, phải có mục đích rõ ràng, nó phải phục vụ cho ý tưởng của bạn!

4.THỰC HIỆN: Như vậy ý tưởng và sự sáng tạo sẽ hình thành khi bạn thực hiện các bước trên(chọn bố cục,chọn hình...). Cuối cùng đó là công đoạn thực hiện tác phẩm. Tất nhiên quá trình đầu tiên bạn làm chưa thể mĩ mãn ngay được, bạn có thể chỉnh sửa đôi chút trong quá trình thể hiện tp lên giấy thi, sao cho đẹp hơn, hợp lí hơn. Công đoạn này đòi hỏi sự tì mỉ, cần mẫn, nó thuộc về kĩ năng nhiều hơn. Hãy ke nét thật chuẩn, dựng hình chính xác, tô sắc độ phải cẩn thận, ko được lem nhem, giữ cho bài thật sạch... Một điều quan trọng nữa là yếu tố thời gian.Bạn phải ước chừng được thời gian phác thảo ra nháp và thời gian thực hiện, hãy cân đối nó hợp lí với kn của bạn, tránh tình trạng ko làm kịp giờ.
Làm đề mt2 quan trọng nhất là phải tin vào bản thân mình. Phải chăm chỉ, chủ động làm, không sợ sai, không sợ xấu,phải lăn lộn vào nó, phải vắt óc ra mà suy nghĩ,nếu có gì chưa tốt thầy giáo sẽ sửa cho bạn, từ đó dần dần bạn hiểu ra cách làm. Đừng ỷ lại vào mấy bài mẫu, cùng lắm 1-2 buổi đầu có thể xem qua vài bài để hình dung được 1 bài mt2 nó như thế nào, bởi xem bài mẫu nhiều dễ bị phụ thuộc, khả năng tư duy sáng tạo cũng như phong cách của bản thân dễ bị ảnh hưởng xấu...

Nguồn:   Gvhd: Lương Bình. VietART

Được sửa bởi smile_arc ngày Wed Jul 27, 2016 11:32 am; sửa lần 6.

let.s_u_go
2B
2B
em đi ngủ thật đây!
nhưng cho em xin cái tem
:-S

ThanhTu
Admin
Admin
màu sắc thật là sexy đó bác hoho
Thank bài viết chia sẻ. Đây là lần đầu tiên mình đọc 1 bài viết tổng quan về bố cục :)

https://butchi.forumvi.com/

4 [Linh Hiền]  Re: <MT2> Các vấn đề cơ bản trong Bố cục tạo hình. Mon May 07, 2012 11:55 am

Linh Hiền
HB
HB
Tưởng diễn đàn ngiêm cấm dùg chữ đỏ. Hại mắt thật mà! sq

Gd_leader
HB
HB
bài viết này hay, mỗi tội đọc xong hoa hết cả mắt.hix

pumkute
HB
HB
để diễn tả các mảng sắc độ, ví dụ như sắc độ tối thì mình dùng chì tô hay là phải đánh caro za?

Comfolua
HB
HB
chăng hỉu ji` hết trơn

8 [cungcongtu02]  Re: <MT2> Các vấn đề cơ bản trong Bố cục tạo hình. Wed May 23, 2012 9:48 am

cungcongtu02
HB
HB
smile_arc đã viết:
1. NỘI DUNG: đây là yếu tố rất quan trọng! Khi làm 1 bài đề 2, trước hết phải xác định chính xác yêu cầu của đề! Từ cơ sở đó cùng với những dữ liệu có được, vận dụng khả năng tư duy sáng tạo + những kĩ năng đã được học để thể hiện tác phẩm. 1 bài mt2 tốt phải toát lên được 1 nội dung nhất định, khi nhìn vào người ta có thể hiểu được mình đang thể hiện điều gì (tình yêu, con người, thiên nhiên, các công trình kt...) trong không khí như thế nào (vui tươi, buồn bã, héo tàn...), đối tượng chính muốn biểu đạt... VD như đề tài yêu cầu về mùa xuân thì có rất nhiều đối tượng để thể hiện: thiên nhiên cây cối nảy lộc, con người đang vui Tết, hay có thể là những cành đào đang nở rộ...việc chọn đối tượng nào tùy ở mỗi người, làm sao để người ta nhìn vào sẽ thấy đó là mùa xuân, chứ ko phải là điều gì khác, càng tệ hơn khi bạn vẽ mà ng ta nhìn vào ko hiểu gì. Tóm lại: NỘI DUNG là cái cơ bản nhất và cũng là 1 trong những yếu tố quan trọng nhất để làm 1 bài mt2, trước tiên phải định hình được nội dung và mục đích mình muốn thể hiện.

2.Ý TƯỞNG, SÁNG TẠO. Ý tưởng và sự sáng tạo là 1 yếu tố được đánh giá rất cao trong bài mt2, đó cũng là 1 tố chất cần có của 1 kts. Sau khi đã định hình được nội dung, bước tiếp theo là hình thành và thể hiện ý tưởng (Bước này sẽ xuyên suốt quá trình thể hiện và kết hợp với các bước khác). Hãy tận dụng triệt để tờ nháp mà người ta phát cho bạn khi thi, nó cùng với cây bút chì sẽ là công cụ hữu hiệu để bạn xây dựng ý tưởng. Hãy vạch ra tất cả các phương án hiện trong đầu mình lên tờ giấy đó: về đối tượng, về bố cục, về hình, về sắc độ... Vậy àm sao để vạch ra được những thứ này? đó là nhiệm vụ của bước tiếp theo^^

3.XÂY DỰNG BỐ CỤC, CHỌN HÌNH, THỂ HIỆN SẮC ĐỘ:

a.Bố cục: Có rất nhiều kiểu bố cục nhưng mình sẽ ko đề cập đến trong bài viết này( Bạn có thể học từ thầy cô, bạn bè, hay sách vở..tùy bạn) Một bố cục tốt theo mình là có sự cân đối hài hòa, có chính có phụ, có nhịp điệu, có sự chuyển động,..làm sao toát lên được ý tưởng bạn đang muốn thể hiện, bạn phải hiểu bạn đang làm gì, chứ ko phải là sắp đặt 1 cách vô thức các hình vẽ lên 1 tờ giấy.

b.Chọn hình: song song với xây dựng bố cục là chọn hình. Tuyệt đối lưu ý yêu cầu của đề về hình : hình đã cho sẵn theo 1 quy luật nào đó hay là được tùy ý chọn. Dù là j` đi nữa,tất nhiên, hình phải ĐẸP Hình phải mang tính khái quát, cách điệu, ko được tả thực, đơn giản mà hiệu quả(Biết cách điệu hình cho đẹp là 1 việc làm khó, đòi hỏi rèn luyện học hỏi nhiều+1 chút tố chất) Chọn hình cũng phải phù hợp với đối tượng thể hiện, có chính có phụ , nó cũng là cái để thể hiện ý tưởng và sự sáng tạo (vd như xếp 2 hình tam giác 1 to 1 nhỏ thành 1 con cá chẳng hạn, đơn giản hiệu quả)

c.Sắc độ: Cũng như chọn hình, đầu tiên phải nắm được yêu cầu của đề về sắc độ(số lượng sắc độ được phép dùng...). Có nhiều sắc độ như:sáng, trung gian sáng, trung gian, trung gian tối, tối... Có nhiều cách lập sắc độ: chồng sđ lên nhau thể hiện sự chuyển động, không gian; đặt 2 sắc độ đối lập cạnh nhau tạo sự tương phản, gay gắt v.v..rất nhiều. Trong bài bố cục, [color=red]tương quan sắc độ phải rõ ràng. Lại 1 lần nữa nhấn mạnh: làm gì thì làm, chọn gì thì chọn, phải có mục đích rõ ràng, nó phải phục vụ cho ý tưởng của bạn!

4.THỰC HIỆN: Như vậy ý tưởng và sự sáng tạo sẽ hình thành khi bạn thực hiện các bước trên(chọn bố cục,chọn hình...). Cuối cùng đó là công đoạn thực hiện tác phẩm. Tất nhiên quá trình đầu tiên bạn làm chưa thể mĩ mãn ngay được, bạn có thể chỉnh sửa đôi chút trong quá trình thể hiện tp lên giấy thi, sao cho đẹp hơn, hợp lí hơn. Công đoạn này đòi hỏi sự tì mỉ, cần mẫn, nó thuộc về kĩ năng nhiều hơn. Hãy ke nét thật chuẩn, dựng hình chính xác, tô sắc độ phải cẩn thận, ko được lem nhem, giữ cho bài thật sạch... Một điều quan trọng nữa là yếu tố thời gian.Bạn phải ước chừng được thời gian phác thảo ra nháp và thời gian thực hiện, hãy cân đối nó hợp lí với kn của bạn, tránh tình trạng ko làm kịp giờ.
Làm đề mt2 quan trọng nhất là phải tin vào bản thân mình. Phải chăm chỉ, chủ động làm, không sợ sai, không sợ xấu,phải lăn lộn vào nó, phải vắt óc ra mà suy nghĩ,nếu có gì chưa tốt thầy giáo sẽ sửa cho bạn, từ đó dần dần bạn hiểu ra cách làm. Đừng ỷ lại vào mấy bài mẫu, cùng lắm 1-2 buổi đầu có thể xem qua vài bài để hình dung được 1 bài mt2 nó như thế nào, bởi xem bài mẫu nhiều dễ bị phụ thuộc, khả năng tư duy sáng tạo cũng như phong cách của bản thân dễ bị ảnh hưởng xấu...

Nguồn: KTS. Lê Minh Hải.
đúng thứ đang cần @@

9 [tranhuyhoangco]  Re: <MT2> Các vấn đề cơ bản trong Bố cục tạo hình. Thu Jun 14, 2012 2:04 pm

tranhuyhoangco
NEWMEM
NEWMEM
km on !

10 [tranhuyhoangco]  Re: <MT2> Các vấn đề cơ bản trong Bố cục tạo hình. Thu Jun 14, 2012 2:06 pm

tranhuyhoangco
NEWMEM
NEWMEM
a co the up mot so bai len de moi ng tham khao dk k? km on nhieu

11 [nghia.mrbin]  Re: <MT2> Các vấn đề cơ bản trong Bố cục tạo hình. Thu Aug 23, 2012 1:32 pm

nghia.mrbin
NEWMEM
NEWMEM
hay lam cam on anh nhe. nam sauthi roi k pit he nao day

smile_arc
Admin
Admin
pumkute đã viết:để diễn tả các mảng sắc độ, ví dụ như sắc độ tối thì mình dùng chì tô hay là phải đánh caro za?
Tô màu thôi em à, cũng có kĩ thuật riêng của nó cả mà, nhưng không khó đâu.

tranhuyhoangco đã viết: a co the up mot so bai len de moi ng tham khao dk k? km on nhieu
Trên mục Mỹ thuật 2 có một số topic có mà, em tham khảo đi ha.

13 [tranngoctaiqd]  Re: <MT2> Các vấn đề cơ bản trong Bố cục tạo hình. Fri Mar 01, 2013 8:22 pm

tranngoctaiqd
HB
HB
tks . bai hay.

DODAIHOC
NEWMEM
NEWMEM
bài viết rất bổ ích,cảm ơn bạn!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]