You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

1 [greatdiep]  bài đầu tượng nữ , nhận xét dùm em Sun Mar 23, 2014 10:20 am

greatdiep
HB
HB
đây a

bài đầu tượng nữ , nhận xét dùm em  Tuong_zpseea84608

2 [let.s_u_go]  Re: bài đầu tượng nữ , nhận xét dùm em Fri Mar 28, 2014 11:20 am

let.s_u_go
2B
2B
Chào bạn, mình có vài nhận xét cho bạn thế này nhé:
+Về bố cục thì bố cục của bạn bị lệch trái rồi, lần sau bạn nhớ chụp đầy đủ toàn bộ mép giấy luôn để mọi ngời sửa bố cục cho bạn luôn nhé
+Về hình thì lâu rồi mình không vẽ không nhìn nên cũng không nhớ chính xác tỉ lệ của tượng này... nhưng trục mắt bị cao nên nhìn mặt tượng bị dài trán bị ngắn... Bạn nên thuộc tỉ lệ trên khuôn mặt rồi từ đó dựa vào đặc điểm của mẫu mà điều chỉnh chút xíu
Ví dụ tỉ lên trục mắt tên khuôn mặt năm ở vị trí 1/2 thì bạn cứ nhắm vị trí 1/2 trên mặt tượng, rồi quan sát xem mặt với trán chênh lệch nhiều không mà dịch trục mắt từ vị trí 1/2 lên hay xuống 1 tí xíu
Rồi tương tự giữa trục mắt với cằm cò trục mũi bạn cũng dựa vào tỉ lệ khuôn mặt xác định vị trí trục mũi rồi lại đo và quan sát để nhích trục đó... thường thì mình dựng như vậy, nhanh mà ít bị sai hình [img]bài đầu tượng nữ , nhận xét dùm em  Bh2t3[/img]
+Về đánh bóng thì nhìn 1 người, người ta thương nhìn đầu tiên và lâu nhất là khuôn mặt, tức khuôn mặt là chính cho nên bạn nên ưu tien sắc độ cho mặt tượng chứ đừng đánh chân tượng đậm như vậy sẽ làm mất đi yếu tố chính phụ, chân tượng đánh ánh sáng sai rồi cái đó bạn tự quán sát nếu không biết mình trả lời sau, giờ mình sửa chung chung thôi, chỗ mặt tượng á, sắc độ sáng tối chưa đủ nguyên mảng tối của bạn chỉ có 1 sắc độ đều nên nhìn không lên khối được khuôn mặt, muốn có khối thì phải có đủ các sắc độ sáng tối phàn quang, bên mảng đó bạn quên mất phản quang nên lép khối rồi... xử lí giống như phân thân tượng mới đúng. còn nền thì bạn nên đánh từ góc đánh ra để tạo độ sâu cho không gian, không nên đánh đều như vậy, nên áp dụng đánh 3 điểm tối là ở bên sáng của trán, rồi 2 góc ở chân tượng chỗ đường chân trời cắt tượng á

3 [greatdiep]  Re: bài đầu tượng nữ , nhận xét dùm em Mon Mar 31, 2014 9:28 pm

greatdiep
HB
HB
cám ơn bạn
thầy nhận xét , mh dựng hình tạm, nhưng đánh bóng là lại hư,  too_sad 

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]