You are not connected. Please login or register

Chuyển đến trang : Previous  1, 2

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 2 trong tổng số 2 trang]

1 [xù bông]  ^^ a chị cho e nhận xét với :P Sat Oct 01, 2011 10:49 pm

xù bông
HB
HB
First topic message reminder :

^^ a chị cho e nhận xét với :P  - Page 2 D-7

26 [đầu gấu]  Re: ^^ a chị cho e nhận xét với :P Thu Dec 15, 2011 8:07 am

đầu gấu
3B
3B
^^ a chị cho e nhận xét với :P  - Page 2 78001656
nè bê :D.. nhỏ thôi nhưng mà tại nhìn vào thấy nó sao sao khó chịu lắm :D

https://www.facebook.com/Chick.TN

27 [bananhem123]  Re: ^^ a chị cho e nhận xét với :P Thu Jan 12, 2012 10:06 pm

bananhem123
HB
HB
mẫu nó thế đó bà nội mốp mốp ở sau rớ đó kaka . mà thôi lỗi nhỏ zô thi thì mình chế lại cho đúng phối cảnh thôi vbvb

28 [ngocmit_95]  Re: ^^ a chị cho e nhận xét với :P Mon Feb 20, 2012 5:33 pm

ngocmit_95
HB
HB
ts ka ro tot daz ku hê hê nhung ma hin nhu chua co dâm. nhat. 3 vat nhin hoi dêu` nhau hyhy

29 [chinhmonkey]  Re: ^^ a chị cho e nhận xét với :P Sun Feb 26, 2012 4:30 pm

chinhmonkey
HB
HB
hixhix. nét đẹp ếk. nhưng không có hồn.cổ kai bình méo và phản quang hơi nhìu. bạn chú ý :)

30 [vuano1]  Re: ^^ a chị cho e nhận xét với :P Mon Mar 05, 2012 10:36 pm

vuano1
HB
HB
bóng đỗ ko đc. like lắm

31 [metalmit]  Re: ^^ a chị cho e nhận xét với :P Tue Mar 06, 2012 10:41 am

metalmit
2B
2B
các bạn nhận xét nhiều rồi mình k nhận xét nữa, chỉ góp ý là từ trang 1 tới giờ thấy ai cũng nói sai về đường chân trời, bài này đảm bảo với các bạn là k thể vẽ được đường chân trời vào bài.
mà có bạn nào hiểu đường chân trời hay đường tầm mắt là cái gì không?

32 [tinhte]  Re: ^^ a chị cho e nhận xét với :P Tue Mar 06, 2012 11:29 am

tinhte
Admin
Admin
metalmit đã viết:các bạn nhận xét nhiều rồi mình k nhận xét nữa, chỉ góp ý là từ trang 1 tới giờ thấy ai cũng nói sai về đường chân trời, bài này đảm bảo với các bạn là k thể vẽ được đường chân trời vào bài.
Theo mình hiểu đường chân trời ở đây ko phải là tuyến nối của các điểm tụ. Đơn thuần nó chỉ là nơi giao nhau giữa mặt nằm và mặt đứng để gợi tả chiều sâu ko gian thôi. Còn đường chân trời trong thiết kế kiến trúc thì khác: có cơ sở, có nguyên tắc toán học hẳn hoi. Theo kiến thức hạn hẹp của mình là như thế, ko biết bạn có ý j hay ko xin cùng chia sẻ :)

http://www.tinhte.vn/

33 [metalmit]  Re: ^^ a chị cho e nhận xét với :P Tue Mar 06, 2012 11:56 am

metalmit
2B
2B
tinhte đã viết:
metalmit đã viết:các bạn nhận xét nhiều rồi mình k nhận xét nữa, chỉ góp ý là từ trang 1 tới giờ thấy ai cũng nói sai về đường chân trời, bài này đảm bảo với các bạn là k thể vẽ được đường chân trời vào bài.
Theo mình hiểu đường chân trời ở đây ko phải là tuyến nối của các điểm tụ. Đơn thuần nó chỉ là nơi giao nhau giữa mặt nằm và mặt đứng để gợi tả chiều sâu ko gian thôi. Còn đường chân trời trong thiết kế kiến trúc thì khác: có cơ sở, có nguyên tắc toán học hẳn hoi. Theo kiến thức hạn hẹp của mình là như thế, ko biết bạn có ý j hay ko xin cùng chia sẻ :)
Cái bạn nói nó k gọi là đường chân trời mà gọi là đường chân đáy hoặc đường gì đó tùy nơi gọi, nhưng tuyệt đối k phải đường chân trời.
Khái niệm đường chân trời hay đường tầm mắt, nó không chỉ bó hẹp trong kiến trúc, mà là 1 khái niệm của Mỹ thuật, nó là tập hợp quỹ tích của các điểm tụ, là đường thẳng luôn bằng với chiều cao mắt của người quan sát. Trong những tác phẩm cổ điển, nhất là thời kì Phục Hưng, đường chân trời là 1 khái niệm và là 1 yếu tố tạo hình được sử dụng rất nhiều với những quy tắc hết sức nghiêm ngặt về phối cảnh. Vì thế nên mình nghĩ mọi người không nên nhầm lẫn hoặc sử dụng sai khái niệm này, rất là nguy hiểm.
Thân.

34 [tinhte]  Re: ^^ a chị cho e nhận xét với :P Tue Mar 06, 2012 1:49 pm

tinhte
Admin
Admin
:) mình biết cái mình hiểu ko sát với định nghĩa đường chân trời trong phối cảnh. Cho mình được hỏi thêm 1 câu, bạn có thể giải thích cụ thể hơn tác dụng của 2 định nghĩa trên ko?
- Đường chân trời ?
- Đường chân đáy ?

35 [kuntiny]  Re: ^^ a chị cho e nhận xét với :P Tue Mar 06, 2012 8:00 pm

kuntiny
HB
HB
theo minh nghi~ binh da^t do' dang net' tho^ them ty' nua~

36 [vipboyxteen]  Re: ^^ a chị cho e nhận xét với :P Tue Mar 06, 2012 8:03 pm

vipboyxteen
HB
HB
Hì. Nhìn vào bài mình để ý nhất cái bình, đặc biệt là cái elip miệng bình. bạn để sáng quá. dẫn đến sáng sau mạnh hơn sáng trước, nên nhìn cái hình nó gật lui giật tới không phân biệt đc xa gần

37 [metalmit]  Re: ^^ a chị cho e nhận xét với :P Wed Mar 07, 2012 12:02 am

metalmit
2B
2B
tinhte đã viết::) mình biết cái mình hiểu ko sát với định nghĩa đường chân trời trong phối cảnh. Cho mình được hỏi thêm 1 câu, bạn có thể giải thích cụ thể hơn tác dụng của 2 định nghĩa trên ko?
- Đường chân trời ?
- Đường chân đáy ?
Tác dụng của đường chân trời :
Thực ra gọi là tác dụng thì cũng k đúng lắm. Nói nôm na thế này nhé, khi bạn nhìn vào 1 bức tranh, bạn sẽ cảm nhận được ngay là điểm nhìn của người vẽ cao hay thấp. Giống như bây giờ mình có 2 bức tranh vẽ biển, 1 bức thì đường chân trời nằm gần mép trên tờ giấy, 1 bức thì gần mép dưới, bạn sẽ thấy là bức đầu tiên, có vẻ người vẽ đang đứng, còn bức thứ 2 thì đang ngồi hoặc...nằm...
Như vậy là bạn đã cảm nhận được về không gian, về phối cảnh của bức tranh, mặc dù bức tranh có thể rất đơn giản, chỉ có 1 đường thẳng :))
rồi bây giờ mình thêm vào bức tranh 1 vài chi tiết nho nhỏ. thấy buồn quá nhét thêm 1 số nhân vật vào.
Các nhân vật đều có chung 1 đặc điểm là dù to hay bé thì đầu đều nằm trên đường chân trời. (Tất cả đều đang đứng, k có ai nằm ngồi gì hết), như vậy các bạn sẽ cảm nhận được là thằng nào to thì đứng gần, thằng nào bé thì ở đằng xa.
Bây giờ tự dưng lại có 1 ông lạc đàn, mặc dù đang đứng nhưng đầu lại thấp hơn đường chân trời. Ngay lập tức các bạn sẽ cảm thấy là ông này đang.... đi dưới lòng đất.
1 câu chuyện rất nhỏ, nhưng rất hay gặp trong đồ án sv (Vẽ tay) vẽ người mà vị trí đầu cứ lố nhố, cái cao cái thấp, mình hay trêu là : sao người trong bài của các e nó cứ nhảy nhót thế
Nói chung công dụng chính của đường chân trời chính là thước đo phối cảnh. 1 bức vẽ đúng hoặc sai phối cảnh hay không đều tại đường chân trời hết.
bạn vẽ elip tròn quá, trong khi bạn đang ngồi >>>> sai
Bạn vẽ elip miệng tròn hơn elip đáy >>>> sai (trừ trường hợp hình trụ đó lơ lửng trên không trung thì khác à nha)
bạn vẽ hình hộp, cảm giác nó cứ bị bốc đầu hoặc bốc đít >>> 2 điểm tụ không nằm trên đường chân trời rồi
Bạn vẽ chai bia, lại k nhìn thấy miệng chai bia đâu cả, trong khi tầm mắt của bạn cao hơn chai bia >>> sai
Tóm lại, có nói về đường chân trời thì mất cả ngày, không phải 1 2 câu mà mình giải thích hết được.
Kết luận lại là bài vẽ đúng phối cảnh hay không là liên quan đến đường chân trời hết, vì nó là quỹ tích các điểm tụ, mà phối cảnh thì thực ra là vẽ đúng tụ thôi, vẽ sao cho tụ nó nằm trên đường chân trời, chứ lệch 1 phát là sai ngay
à, mà nhắc luôn là kể cả elip cũng có tụ nhé, BẤT KỂ CÁI GÌ CŨNG CÓ TỤ . mình khẳng định điều đó
2. Đường chân đáy :
Thực ra thì như bạn hiểu, đường chân đáy đơn giản chỉ là giao tuyến giữa 2mp, ở đây hiểu là mp tường và mp bàn cho dễ hiểu.
Tác dụng của nó nôm na là đem lại cho bài cảm giác về không gian, làm cho bài không bị "bay".
Nhưng nếu mình dùng đường chân đáy 1 cách ngây thơ, tức là làm 1 đường thẳng xong đánh bóng phân biệt 2 mp... thì nhìn bài sẽ rất thô và cứng, thế nên thường thì hay làm nền vải, và buông xuống đến đường chân đáy thì biến tấu nó đi cho mềm.
còn 1 số tác dụng nữa nhưng thôi mệt rồi, dài quá các bạn đọc cũng mệt rồi :))... nên thôi :))
Các bạn có thể xem thêm 1 số bài đẹp trong cách tả không gian tại fb của Lớp vẽ thầy Thủy

https://www.facebook.com/pages/L%E1%pp%9Bp-v%E1%BA%BD-th%E1%BA%A7y-Th%E1%pp%A7y-Luy%E1%pp%87n-thi-M%E1%pp%B9-thu%E1%BA%ADt-Ki%E1%BA%BFn-Tr%C3%BAc-X%C3%A2y-D%E1%pp%B1ng/257781417630911

38 [tinhte]  Re: ^^ a chị cho e nhận xét với :P Thu Mar 08, 2012 9:01 am

tinhte
Admin
Admin
Bác metalmit nói chuần ạ. Đúng là dùng sai tên thế này cũng chết thật, có cảm giác cứ bị mơ hồ về kiến thức :) . Thanks bác đã tỷ mỹ chia sẻ !

39 [thongk13]  Re: ^^ a chị cho e nhận xét với :P Thu Mar 08, 2012 9:04 pm

thongk13
HB
HB
e học lớp thầy kiệt phải ko???
nét vẽ và kiểu đánh quen lém hì hì
bài này e tự đánh hay dc sửa rồi vậy

40 [ThanhTu]  Re: ^^ a chị cho e nhận xét với :P Thu Mar 08, 2012 11:20 pm

ThanhTu
Admin
Admin
metalmit đã viết:
Tác dụng của đường chân trời :
Thực ra gọi là tác dụng thì cũng k đúng lắm. Nói nôm na thế này ....
Rất cảm ơn bạn ! :)
Thật sự mình rất thích những chia sẻ nhiệt tình như thế này. Những ý kiến có lúc mang tính chất đóng góp, bổ sung cho nhau, cũng có lúc chúng trở nên mâu thuẩn. Nhưng chính từ những mâu thuẩn ấy lại giúp người đọc dần nghiệm ra 1 kiến thức mới, bước ra khỏi lối mòn trong tư duy để tiến dần về những khái niệm đúng đắn hơn của mỹ thuật.

"dù đúng hay sai, sẵn sàng chia sẻ"
Mình xin được mượn tiêu chí 1 chương trình truyền hình để khuyến khích tinh thần ấy & mong mọi ngưòi cùng phát huy :D

https://butchi.forumvi.com/

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 2 trong tổng số 2 trang]

Chuyển đến trang : Previous  1, 2