You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

1 [kupokog]  [Tĩnh Vật] 2 bài gần đây,.. Thu Mar 15, 2012 9:10 am

kupokog
HB
HB
Hết tiền mua phiếu học, nên ở nhà dàn mẫu ra vẽ, các bạn nhận xét thoả mái nhé, mình ở Quảng Ngãi nên không vẽ cũng chưa đẹp lắm ^^

[Tĩnh Vật] 2 bài gần đây,.. 850Hi_768_nh1664

[Tĩnh Vật] 2 bài gần đây,.. 88785328550236638118_thumb

2 [kupokog]  Re: [Tĩnh Vật] 2 bài gần đây,.. Thu Mar 15, 2012 9:15 am

kupokog
HB
HB
[Tĩnh Vật] 2 bài gần đây,.. 901Hi_768_nh1670

3 [lvm_1010]  Re: [Tĩnh Vật] 2 bài gần đây,.. Fri Mar 16, 2012 12:05 am

lvm_1010
HB
HB
bài đầu tiên thì cái chai b dựng chưa chuẩn lắm.mình nghĩ cái đít chai trong cái cốc thủy tinh pải có bóng đổ chứ nhỉ.bài 2 sắc độ các vật còn đều nhau,khối quả thanh long chưa lên đc.nền cũng hơi đều

4 [thongk13]  Re: [Tĩnh Vật] 2 bài gần đây,.. Fri Mar 16, 2012 10:38 am

thongk13
HB
HB
pic 1 thì ok
có pic 2 hơi đều màu
hihihihihi
cố lên nha e
lol lol lol lol lol

5 [kun]  Re: [Tĩnh Vật] 2 bài gần đây,.. Fri Mar 16, 2012 9:06 pm

kun
5B
5B
trong miền trung có lẽ đặc điểm chung là nét mướt khủng khiếp, nhìn êm mắt thật đó

6 [metalmit]  Re: [Tĩnh Vật] 2 bài gần đây,.. Sun Mar 18, 2012 10:27 pm

metalmit
2B
2B
xem được mỗi bài đầu tiên vẽ quả thanh long.
Nét rất đẹp, đó là ưu điểm lớn nhất của bạn. Nhưng bạn vẫn bị sai một số lỗi cơ bản như sau:
Phối cảnh viên gạch quá điêu, mặc dù có miếng vải che gần hết nhưng mà vải thưa k che được mắt thợ :)) tụ của viên gạch như bạn vẽ bị kéo hết về đằng trước rồi.
Phối cảnh elip sai quá, cảm giác điểm nhìn quá cao.
Nói chung các kiến thức cơ bản về phối cảnh của bạn còn rất yếu, hâu như sai hết.
Chưa biết tận dụng và khai thác những phần bóng đổ của vật này lên vật nọ, của vật lên nền.
vải cứng, nét mềm thế mà lại làm vải cứng thế này thì thật đáng tiếc.

ps: đã xem thêm bài chai rượu và có thêm nhận xét thế này : quả đu đủ đẹp, chai rượu tả chất cũng đẹp, trong, căng khối. tuy nhiên bạn phân mảng còn chưa nhiều, chưa khai thác được những cái tinh tế của cao quang và bóng gương bên trong thủy tinh.
Nét bạn rất đẹp, nhưng làm không gian cứ đánh bo cứng xung quanh vật lại như thế gây cảm giác không gian bị bo lại, rất bí bách và cứng, không thanh thoát, mềm mại. Nên khai thác bóng đổ để tạo cảm giác về không gian, xa gần tốt hơn. Và tuyệt đối không làm đường chân bàn chéo như thế kia nhé, rất phản cảm và làm hỏng bố cục,lại không tạo được hiệu quả về không gian xa gần
Bạn có thể tham khảo những bài vẽ không gian và vải đẹp tại https://www.facebook.com/pages/L%E1%pp%9Bp-v%E1%BA%BD-th%E1%BA%A7y-Th%E1%pp%A7y-Luy%E1%pp%87n-thi-M%E1%pp%B9-thu%E1%BA%ADt-Ki%E1%BA%BFn-Tr%C3%BAc-X%C3%A2y-D%E1%pp%B1ng/257781417630911

7 [bboy94_nkvip]  Re: [Tĩnh Vật] 2 bài gần đây,.. Mon Mar 19, 2012 7:55 am

bboy94_nkvip
NEWMEM
NEWMEM
hì nhìn bức đầu tiên đẹp quá,bạn đánh cái chai sao ra được thủy tinh vây mình đánh không ra chỉ giúp mình với

8 [kupokog]  Re: [Tĩnh Vật] 2 bài gần đây,.. Mon Mar 19, 2012 3:46 pm

kupokog
HB
HB
Dạ. Em xin cám ơn những nhận xét của thầy. Thật sự em cũng rất yếu về bố cục thầy ạ.Em thì chẳng ai chỉ em cả, chỉ tự mày mò lên mạng copy mấy bài vẽ đẹp về xem rùi bắt chước thôi, em có học vẽ nhưng... thầy em vẫn chưa phân tích thế nào là bố cục đúng sai, bóng đổ thế nào cho đúng... em xin tiếp thu ý kiến của thầy,. còn cái vải thì em cũng đoán đoán vẽ thôi thầy :D , em cũng không biết đi sao cho nó mềm ra được nữa.,

9 [kupokog]  Re: [Tĩnh Vật] 2 bài gần đây,.. Mon Mar 19, 2012 3:49 pm

kupokog
HB
HB
Mình có quyển sách của Trung Quốc có vẽ chai này, bạn có chai này thì lấy ra vẽ, coi cách đi trong sách rồi bắt chước thui, hihi, mà vẽ cỡ 3, 4 lần là nhuyễn thui à

10 [metalmit]  Re: [Tĩnh Vật] 2 bài gần đây,.. Mon Mar 19, 2012 5:03 pm

metalmit
2B
2B
a chỉ là trợ giảng thôi, gọi thầy ngại bỏ mịa :))
VỀ bố cục : bố cục là gì, hiểu nôm na thì là Bố trí Cục diện. Là cách tổ chức vật trên bản vẽ sao cho hợp lí, truyền đạt được tinh thần của bài vẽ, người vẽ tới người xem.
Thực ra lí thuyết về bố cục rất cao siêu, chả vì thế mà giáo trình bố cục có tới 3 tập dày cộp.
Nhưng với giới hạn các bài vẽ tĩnh vật, do đặc thù mẫu đã xếp sẵn, người vẽ không có nhiều lựa chọn về bố cục, vì thế khi vẽ em cần lưu ý một số vấn đề sau:
Tránh :
làm bố cục to, kích giấy. hoặc bố cục quá nhỏ, nhìn lọt thỏm trong tờ giấy.
VỀ tỉ lệ của bố cục thì tùy vật, vật to làm nó hơi to 1 tí, vật nhỏ thì làm nó nhỏ nhỏ xinh cũng được, nhưng kiểu gì thì kiểu, tổng diện tích hình (chỉ tính hình chứ k tính những phần không gian, lỗ trống, khoảng cách giữa các vật nhé) nó cũng xấp xỉ khoảng 1/4 tờ giấy vẽ là đẹp nhất.
đặt bố cục bị lệch, tốt nhất là những vật chính hoặc những vật to nhất thì nên đặt nó ở GẦN trung tâm tờ giấy (tránh đặt ở chính giữa)
Tránh đặt vật này che hết chân vật kia, hoặc các vật phía trước che hết chân vật phía sau
Tránh làm các vật có cao độ bằng nhau, chân cao như nhau... gây cảm giác buồn tẻ về không gian.
thường đặt bố cục sao cho phần giấy phía dưới hơi nhiều hơn phần giấy phía trên 1 tí
Nên có sự tổ chức phân nhóm cho bố cục.
Đại khái thế. Nói chung là còn nhiều, tự nhiên ngồi mà nhớ ra thì mệt lắm :)) tính mình vốn lười mà

11 [bboy94_nkvip]  Re: [Tĩnh Vật] 2 bài gần đây,.. Mon Mar 19, 2012 5:23 pm

bboy94_nkvip
NEWMEM
NEWMEM
cái quyển sách ấy kiếm ở đâu vậy

12 [Sponsored content]  Re: [Tĩnh Vật] 2 bài gần đây,..

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]