You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

1 [siio0o.o0oiis]  thật trớ trêu!!! Mon Feb 28, 2011 10:28 pm

siio0o.o0oiis
HB
HB
Mình là người thuận tay trái, nhưng từ nhỏ bị bắt viết tay phải nên lớn lên cũng vẽ tay phải,và rắc rối bắt đầu khi mình bước vào hành trình học vẽ để thi đại học, năng khiếu bẩm sinh nằm ở tay trái, sự điêu luyện thuần thục cơ bản thì nằm ở tay phải, tay trái có thể vẽ những bức tranh to cở lớn mà tay phải chịu trời còn tay phải ngược lại chỉ vẽ được nhứng thứ kích cở nhỏ, bình thường thôi,trắc trở gian lao vô cùng8-|8-|,nếu tớ khởi đầu với tay trái tất cả sẽ trở về với cái mốc số 0 như một đứa bé đi học mẫu giáo bắt đầu bập bẹ với với các đường thẳng đường cong, hình dạng cơ bản nhất...tại vì từ nhỏ tới giở tay trái chỉ biết làm việc thôi không biết viết hay vẽ vời gì hết, nhưng khi càm bút bằng tay trái tớ có thể cầm bút bằng nhiều cách khác nhau trong các công đoạn vẽ khác nhau một cách thoải mái tự nhien không gò bó cũng chẳng cần tập tahf gì, mà nét bút thoáng, mạnh mẽ hơn rất nhiều. Trái lại tuy tay phải tập viết từ nhỏ nhưng đến tận bây giờ mình vẫn không biết cách cầm bút viết sao cho đúng, khổ lắm tập không được nên mình viết khá chậm rồi đến lúc đi học vẽ nữa mới là một cực hình, tớ phải tập cầm bút sao cho nét nó dài ra, nhẹ hai đầu đậm ở giữa trời ơi một cực hình, nếu tớ cứ vẽ với cách cầm bút viết như thường thì nét không bao giờ dài quá được .....1 phân,lên bờ xuống ruộng chật vật mãi với cây bút trong tay cuối đã đạt được đỉnh cao của tay phải :2 phân , bất lực với bàn tay một hồi là liệt , tê mỏi rã rời yếu ớt, xòe tay ra nắm tay lại cũng run run không thể nào nắm lại bình thường được có lẽ nó hơi bị liệt xương, nhưng nó vẽ đẹp tỉ mỉ chi tiết tỉ mỉ và từ nhỏ đến giờ mình được biết là đứa vẽ được cũng từ tay phải,tớ biết làm sao khi cái tớ cần một nửa ở tay trái một nửa ở tay phải, mà không thể bắt đầu với tay nào cả ?:-S:-S.
VÀ sau một thời gian vát óc suy nghĩ , nghĩ mãi nghĩ mãi tớ quyết định đi học vẽ bằng tay phải , tớ không thể đến lớp học vẽ xin học vẽ mà khi cầm bútlaix không thể hiện được cái căn bản nhất, ít ra nó vẫn tự tinh hơn, mặc dù nét vẽ yếu ngắn, và bài hoàn thành chạm hơn rất nhiều. rồi 7 tháng trôi qua với tay phải khi đã hiểu về cái sự vẽ tượng, không thể cứ mãi mãi với những nét ngắn, tỉ mĩ trau chuốt được, lúc đó tớ nhận ra tớ đang bị thiếu hụt rất lớn, tớ thiếu những nét vẽ phóng khoáng dứt khoát, nhứng nét dài đều liên kết giữa các mảng khối tượng, tớ cần một bài vẽ cảm xúc hơn, tớ cũng không thể cứ quanh quẩn dựng hưnhf bởi những nét rụt rè yếu ớt không liên kết không dứt khoát được , và tớ bắt đầu tập tập đánh bóng bằng tay trái, (chỉ đánh bóng thôi, chứ không phải à tập ve, cái gì là bản năng là tự nhiên nó vẫn luôn ưu thế, tất nhiên ban đầu cũng vật vã lắm, nào nét nấy ngoằn ngoèo, nguyệch ngoạc như " củi khô gặp hạn " vậy đó, ngồi trằn ra tập đánh nhũng nét vụng về bằng tay trái, rồi cũng trên tờ giấy tập đánh đó tớ chỉ đánh lên đó một lớp bằng tay phải thôi cũng đổ thấy sự khác biệt hoàn toàn giữa " thiên đường và địa ngục" rồi, những lúc đó tớ thấy nản lắm, và tớ quyết định bỏ nguyên một tháng rưỡi không đi học vẽ chỉ ở nhà tập đánh bóng tay trái, tìm hiểu cách đánh bóng của những pài vẽ đẹp, tham khảo dựng hình của mấy sách trung quốc.... sau một tháng rưỡi >:D<>:D< tớ sung sướng nở một nụ cười hạnh phúc, tớ đã thành công không những thành công mà nó đã vưột hẳn tay phải đánh bóng 7 tháng, tớ sướng rơn lun, thế là tớ quyết định dùng tay trái để dựng hìn ở bước đầu , và dùng tay phải dựng hình ở nhữn đặc điểm chi tiết, dùng tay trái để dánh bóng nền , và những mảng lớn, dùng tay phải đê đánh nhứng chi tiết nhỏ, như các bộ phận ngũ quan....kế hoạch là thế và tớ bắt đầu đi học vẽ trở lại cũng thấy run run, hơi hồi hộp khi sử dụng cả hai tay để hoàn thành một bài vẽ tượng, Nhưnh sự thật xót xa khiến mọi thứ hoàn toàn đổ sầm trước mặt tớ, tớ hoàn toàn mất hết khả năng vẽ tớ không thể vẽ được nữa, tất cả bổng dưng trở về trang giấy trắng, chỉ vẽ một con mắt mà tớ vẽ cả buổi chiều vẫn không vẽ được cái mà trước đó tớ thích vẽ nhất...:112::112: dù là bằng tay trái hay tay phải....giờ tớ đã có cả hai và tớ mất tất cả có ai có thể giúp imnhf không ? chỉ còn 4 thánh nữa mình thi rồi , mình thực sự rất hụt hẫng, rất thất vọng và chán chường chính bản thân mình, mình thấy bất lực trước bản thân vô tích sự chẳng làm được gì , thực sự rất buồn... rất buồn

2 [Homunculus]  Re: thật trớ trêu!!! Tue Mar 01, 2011 1:11 am

Homunculus
Admin
Admin
hiện tại thì cứ bình tĩnh đi bạn ah, vì càng rối là càng ko giải quyết được gì đâu :) (mặc dù biết là để bạn bình tĩnh được trong hoàn cảnh này cũng hơi khó jj ).
Mình nghĩ bạn hơn nhiều người ở chỗ bạn sử dụng được cả 2 tay, nhưng mà cũng như bạn nói đó, cái đó cũng là vấn đề. Mà mình cũng ko nghĩ bạn mất hết khả năng vẽ đâu :). Chắc là do trong suốt 1 tháng rưỡi đó, bạn chỉ chú ý đến đánh bóng mà không kết hợp nó vào bài vẽ, nên bạn chỉ thiếu sự tập trung và sự kết hợp nữa thôi. Vấn đề là bạn phải lấy lại được cảm giác lúc vẽ, mình nghĩ cảm giác đó ko nằm ở tay, mà nằm ở cách nhìn,cảm nhận và phân tích bài vẽ của bạn. Nếu bạn tập trung một chút thì chắc chỉ cần 1 tuần luyện tập là bạn lại vẽ được thôi mà :D. Theo như cách bạn nói thì mình đoán kỹ thuật đánh bóng của bạn chắc cũng tốt rồi phải ko :)

3 [Flying Penguin]  Re: thật trớ trêu!!! Tue Mar 01, 2011 5:49 am

Flying Penguin
Admin
Admin
Bạn biết tại sao không? bởi vì bạn có cách suy nghĩ sai từ đầu nên đến bây h` vẫn không thành công :(

Vẽ đẹp hay năng khiếu nó không nằm ở tay trái hay tay phải mà nó nằm ở Não trái hay não phải . Não phải là óc tư duy sáng tạo , tưởng tượng nghệ thuật và nó điều khiển tay trái. Não trái là óc tư duy logic và phân tích , ngôn ngữ...nó điều khiển tay phải.

tất cả là ở cái đầu chứ không phải là ở tay. cái đầu điều khiển sự cảm nhận và sự tư duy. Tay chỉ là công cụ để thể hiện những j` trong đầu ra tờ giấy .

Ở nước ngoài tớ thấy nhiều người luyện tay trái để pgát triển não phải và luyện tay phải để phát huy não trái .

Giống như nhiều nhà khoa học thưưòng nói ấy , thiên tài là người phát triển cả 2 não.^^

Học vẽ phải luyện cái tay rất nhiều , vì lúc đầu nó không theo ý mình được , trong đầu muốn khác nhưng tay lại vẽ khác nên bắt buộc phải luyện tập rất rất nhiều ^^ Bây h` bạn luyện vẫn chưa muộn đâu ^^

có đôi lời chia sẻ với bạn cốt yếu mong bạn thoải mái lại tinh thần và bắt đầu một khởi đầu mới nhé , không j` là không thể ^^ hì tớ cũng là người thuận tay trái như bạn đoá .

http://www.noithatdocdao.com

4 [ThanhTu]  Re: thật trớ trêu!!! Tue Mar 01, 2011 4:06 pm

ThanhTu
Admin
Admin
Đúng như Flying Penguin đã nói. Việc bạn thuận tay trái hay phải đó là do bẩm sinh rồi.Việc bạn cố tình thay đổi khả năng đặc biệt đó sẽ đem lại kết quả ko tốt đâu. con người có 2 bán cầu não trái và phải. Nếu nữa não nào phát triển hơn thì tay ngược lại sẽ thuận hơn. Mình nghĩ đôi khi đó là một điều may mắn vì bạn có những khả năng mà người khác ko có được..

Sai lầm là ở chỗ bạn đã quan trọng hoá việc phải vẽ bằng tay phải mà có những quyết định sai. Hãy cứ để mọi thứ phát triển theo lẽ tự nhiên..., đó là điều tốt. Nếu bạn vẫn quyết định chọn con đường nghệ thuật làm hành trang trong chặng đường tiếp theo của mình thì ko còn gì phải để tâm nữa. Bắt đầu lại với sự cố gắng nhiều hơn thôi :)

Cơ hội chỉ mất khi bạn ko còn cố gắng, mình tin điều đó. Trước đây mình cũng ko biết lớp vẽ nó như thế nào, thế mà tình cờ mình cũng tìm đc 1 lớp rất xa quê. Chỉ còn 3 tháng để thi, thời gian còn lại thật sự tạo cho mình 1 không khí cực nóng & hơi ngột ngạc, nhưng cuối cùng mình cũng đã thực hiện đc ước mơ của mình bằng những cố gắng. Mình đã đậu vào Bách Khoa với số điểm vẽ 6,5 . Số điểm ko nhiều với các bạn, nhưng nó có những ý nghĩa riêng với bản thân mình. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và chia sẻ, Chúc bạn thành công !

https://butchi.forumvi.com/

5 [phuemkts]  Re: thật trớ trêu!!! Tue Mar 01, 2011 5:31 pm

phuemkts
HB
HB
cố gắng lên bạn.bạn sẽ làm được mà..

6 [Flying Penguin]  Re: thật trớ trêu!!! Tue Mar 01, 2011 6:41 pm

Flying Penguin
Admin
Admin
thuận tay trái mà vẽ tay phải là chuyện thường có j` đâu , tớ cũng zậy mờ @@

http://www.noithatdocdao.com

7 [siio0o.o0oiis]  Re: thật trớ trêu!!! Wed Mar 02, 2011 1:48 pm

siio0o.o0oiis
HB
HB
mình đã nhìn nhận ra được rất nhiều từ những lời khuyên chân thành của các bạn, cảm ơn các bạn nhiều, mính sẽ cố gắng,nỗ lực hết mình. haz..CỐ LÊN ye

8 [lazyfree]  Re: thật trớ trêu!!! Sat Mar 05, 2011 5:50 pm

lazyfree
NEWMEM
NEWMEM
Thuận tay trái đâu phải có riêng cậu :)

https://www.youtube.com/watch?v=w5R2ehq0WgI&feature=fvsr

Vẫn có nhiều người thuận tay trái mà vẽ vẫn đẹp đấy thôi :)... cố lên nhé

9 [siio0o.o0oiis]  Re: thật trớ trêu!!! Sun Mar 06, 2011 7:18 pm

siio0o.o0oiis
HB
HB
Uhm, mình đang hoàn thành bài vẽ đầu tiên sau bước ngoặt này, khi nào xong mình sẽ up lên để mọi người nhận xét dùm, hi vọng sẽ nhận được thật nhiều thật nhiều góp ý của mọi người để tiến bộ hơn. Mình vẫn muốn cảm ơn mọi người thêm lần nữa mọi tốt với mình quá jj

10 [lazyfree]  Re: thật trớ trêu!!! Sun Mar 06, 2011 7:21 pm

lazyfree
NEWMEM
NEWMEM
Mình rất thích học vẽ nhưng chẳng biết bắt đầu từ đâu hoho
Ai có tài liệu thì chia sẻ với mình nhé

stupid.chip@yahoo.com (Online 5/7)

11 [siio0o.o0oiis]  Re: thật trớ trêu!!! Sun Mar 06, 2011 8:07 pm

siio0o.o0oiis
HB
HB
Cậu học vẽ để thoả mãn đam mê hay để thi vậy? Nếu cậu học để thi thì đầu tiên hãy tìm cho mình một lớp học vẽ tốt rồi dần dần sẽ bàn tiếp vì có rất nhiều rất nhiều thứ phải học phải rèn luyện. Còn về vấn đề tài liệu bạn có thể tham khảo trong diễn đàn có rất nhiều tài liệu bổ ích , hoặc tham khảo ở 4r mĩ thuạt việt nam, sân chơi kiến trúc..hoặc lên google seach..v.v.
- Banj hãy bắt đầu từ những hình khối cơ bản: hình hộp, hình trụ, tứ diện... học cách đo, chia tỉ lệ, so dánh, dựnh hình ,đánh bóng.. Hãy đi học bạn sẽ biết bắt đầu từ đâu thôi. cùng cố gắng nha! Mến bạn.

12 [Sponsored content]  Re: thật trớ trêu!!!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]