You are not connected. Please login or register

Chuyển đến trang : 1, 2  Next

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 2 trang]

1 [let.s_u_go]  [Đầu Tượng] Mí bác zô xem nhận xét dùm em với! Mon Mar 19, 2012 9:32 pm

let.s_u_go
2B
2B
Bài đầu tiên
Photobucket

Bài thứ 2

Photobucket

Bài thứ 3 bắt đầu từ bài này em mới vận dụng phương pháp 3 điểm tối bác Hải chỉ
Mí bác em thử vận dụng đã đúng phương pháp chưa nên chỉnh sửa thêm sao cho đạt?

Photobucket

Bài thứ 4

Photobucket

Bài thứ 5 bài này mới hiểu được lời bác kun tối trong tối

Photobucket

Bài thứ 6 bài này em bắt đầu hiểu "khối" mà anh Smile_arc nói là gì nhưng chưa vận dụng được

Photobucket
Em học một mình không có bạn để so sánh! một tuần học 2 buổi (hỏng phải em lười đi học mà vì xa quá với lại ko có đủ thời gian đi về,học buổi sáng thì chẳng về kịp học buổi chiều, học buổi chiều về tối thì sợ :-S ), đến nay đc 21 buổi zồi!
các bác cho em nhận xét về:
Nét-Sắc độ-Cách lên khối....
kèm theo cách sửa bài nha!
còn dựng hình thì... khỏi nói em dựng còn sai mù mịt lắm :((
:x chủ yếu là em học hỏi từ các bác cả! :x
em ngoan ngoãn, dễ bảo lắm kaka
======================================================================================================
đây là đúc kết từ những gì em học được từ các bác :x kèm theo sự giải thích của sư phụ em! mí ngày nay em không comment là chờ bài này để mấy bác xem khả năng thẩm thấu của em đến đâu! Hiểu đúng-Hiểu sai như thế nào để tiện uốn nắn
PhotobucketPhotobucket

Các bác xem rồi cho em phương pháp lên khối đi!
nếu đc thì các bác vẽ phác thảo sơ qua cắt xẻ cho em với hoặc có bài na ná thì sent cho em tham khảo với, DAU NÃO, có một vấn đề này mà mãi không tìm đc cách giải quyết!
Ức chế quá, em ngồi nhìn nghiên cứu mãi mà không làm gì đc!
...Buồn...
theo phân tích của em thì nếu em tăng thêm lớp cho khối tóc thể nào nó cũng sai sắc độ, mà bên kia em đã xài hết độ B của cây 6B rùi
Xin lỗi anh Bình, em quên mất, lỡ ngồi vào góc sáng...Nhưng cứ xem đó là một tình huống trong phòng thi, gặp trường hợp này em nên xử lí thế nào, em không thể bịa sáng khi nguồn sáng chính quá rỏ ràng như thế
Hôm đó em đi học buổi chiều, hình này em chụp buổi sáng ánh sáng có thay đổi hướng tí xíu
hình thì em phát hiện hầu hết lỗi sai rồi, nhưng các bác cứ nhận xét, biết đâu có cái em chưa phát hiện
Hình sai có thể sữa, mí bác chủ yếu dạy cho em cách lên khối hầy
mf
đa tạ

Được sửa bởi let.s_u_go ngày Fri Mar 23, 2012 9:51 pm; sửa lần 10.

lvm_1010
HB
HB
bài của b còn thiếu khối, sắc độ đều.cố lên nhé O:-)

let.s_u_go
2B
2B
lvm_1010 đã viết:bài của b còn thiếu khối, sắc độ đều.cố lên nhé O:-)
thanks bác!
Bác cho em một lời nhận xét chuyên sâu để dễ chỉnh sửa đi ạ! mf

4 [paintmylove]  Re: [Đầu Tượng] Mí bác zô xem nhận xét dùm em với! Mon Mar 19, 2012 10:33 pm

paintmylove
HB
HB
Ồ bài của let u go à. Phải để mấy pro nx mới đc. B-)

let.s_u_go
2B
2B
Oải bác QP ghê! :( bác làm như em là kí rì không bằng
bác cũng cho em nhận xét đi ạ.....
ráng đi sắp lên nick màu rùi đấy hoho

6 [paintmylove]  Re: [Đầu Tượng] Mí bác zô xem nhận xét dùm em với! Mon Mar 19, 2012 11:04 pm

paintmylove
HB
HB
Oài thế cho biết tên của bác đi. Gọi cho thân mật. Để mai e xem bài bác kĩ. Bh đi ngủ. I-)

lvm_1010
HB
HB
let.s_u_go đã viết:
lvm_1010 đã viết:bài của b còn thiếu khối, sắc độ đều.cố lên nhé O:-)
thanks bác!
Bác cho em một lời nhận xét chuyên sâu để dễ chỉnh sửa đi ạ! mf
[Đầu Tượng] Mí bác zô xem nhận xét dùm em với! Tngcnbn
đấy là tượng phạt mảng.gồm có các khối cơ bản của đầu tượng(góc chính diện).bạn nên xem qua đê kham khảo.mình nghĩ bạn nên chép lại cẩn thận để có thể nhớ lâu hơn.từ đây bạn có thể đập mảng vào các tượng khác sau đó lên khối

ThanhTu
Admin
Admin
Tổng thể ổn nhưng mảng, sắc độ còn sơ sài, bài nào cũng ở trạng thái chung chung chưa hoàn thiện . cảm giác như mới 70%
Tổng sắc độ của nền nên tối hơn sắc độ của vật. đường chân tường nên dịu lại để tôn vật lên.
Bài thiếu độ chi tiết:
- Ranh giới vật mù mờ, thiếu trau chút. ko gian ở các vị trí nhấn thả vật nên chia thành nhiều vùng: rõ nhiều, rõ ít, mờ nhiều, mờ ít. Tương quan sắc độ của nền và vật cũng chia nhiều cung bật, có chỗ mạnh, chỗ trung bình, chỗ nhẹ. Phần nào trọng tâm thì tăng tương phản cho nổi vật (thường là vị trí khuông mặt), các vị trí khác thì dựa theo đó mà xử lí cho hài hoà. tránh bật đều hoặc mù đều.
- Việc quan sát mẫu để lên khối cần có sự chắc lọc, thêm bớt chứ ko nên quá bám sát nguồn sáng ( đặc biệt trong truờng hợp loạn sáng) thì mới đạt được hiệu quả tốt trên bài. Ở những bài này phần khối cũng như việc phân mảng còn nghèo nàn, thừa sáng , đặc biệt là vị trí bên sáng. Sáng nên rõ và chi tiết, vì vậy e cần đầu tư nhiều hơn ở phần này.
+ Plus: nét nên phong phú chiều hướng, phong phú thưa dài sẽ hay hơn. nét e có 1 chiều dài ngoằn nên nhìn khô khô =.=

Tạm thời e tham khảo bài này nhé, tuy nhiên ko gian ở bài này nhấn hơi nặng ở phần trán, e tránh "copy" theo sẽ ok hơn :)
Với khả năng cảm nhận và xử lý kiến thức khá nhạy bén như e, cố gắng rèn luyện kỹ năng nữa sẽ sớm có kết quả tốt hơn ^^

[Đầu Tượng] Mí bác zô xem nhận xét dùm em với! P1130955

https://butchi.forumvi.com/

9 [paintmylove]  Re: [Đầu Tượng] Mí bác zô xem nhận xét dùm em với! Mon Mar 19, 2012 11:37 pm

paintmylove
HB
HB
Sướng nha đc ad quan tâm thế còn gì bằng. Chả bù cho em :((

10 [let.s_u_go]  Re: [Đầu Tượng] Mí bác zô xem nhận xét dùm em với! Mon Mar 19, 2012 11:59 pm

let.s_u_go
2B
2B
:(( :((
Em vẫn chưa biết lí do vì sao thiếu khối! kb
paintmylove đã viết:Sướng nha đc ad quan tâm thế còn gì bằng. Chả bù cho em :((
bài bác thì giang hồ nhận xét cho tả tơi rồi, cái gì nên nói thì đã nói hết rùi mà.... kaka

let.s_u_go
2B
2B
ThanhTu đã viết:
Tổng thể ổn nhưng mảng, sắc độ còn sơ sài, bài nào cũng ở trạng thái chung chung chưa hoàn thiện . cảm giác như mới 70%
Tổng sắc độ của nền nên tối hơn sắc độ của vật. đường chân tường nên dịu lại để tôn vật lên.
Bài thiếu độ chi tiết:
- Ranh giới vật mù mờ, thiếu trau chút. ko gian ở các vị trí nhấn thả vật nên chia thành nhiều vùng: rõ nhiều, rõ ít, mờ nhiều, mờ ít. Tương quan sắc độ của nền và vật cũng chia nhiều cung bật, có chỗ mạnh, chỗ trung bình, chỗ nhẹ. Phần nào trọng tâm thì tăng tương phản cho nổi vật (thường là vị trí khuông mặt), các vị trí khác thì dựa theo đó mà xử lí cho hài hoà. tránh bật đều hoặc đều.
- Việc quan sát mẫu để lên khối cần có sự chắc lọc, thêm bớt chứ ko nên quá bám sát nguồn sáng ( đặc biệt trong truờng hợp loạn sáng) thì mới đạt được hiệu quả tốt trên bài. Ở những bài này phần khối cũng như việc phân mảng còn nghèo nàn, thừa sáng , đặc biệt là vị trí bên sáng. Sáng nên rõ và chi tiết, vì vậy e cần đầu tư nhiều hơn ở phần này.
+ Plus: nét nên phong phú chiều hướng, phong phú thưa dài sẽ hay hơn. nét e có 1 chiều dài ngoằn nên nhìn khô khô =.=

Tạm thời e tham khảo bài này nhé, tuy nhiên ko gian ở bài này nhấn hơi nặng ở phần trán, e tránh "copy" theo sẽ ok hơn :)
Với khả năng cảm nhận và xử lý kiến thức khá nhạy bén như e, cố gắng rèn luyện kỹ năng nữa sẽ sớm có kết quả tốt hơn ^^

Anh giải thích dùm em các khái niệm màu cam với, muốn sữa mà ko biết nó là gì...! HajZz..
mấy cái rõ, mờ ấy ý anh là sao? vùng nào rỏ vùng nào mờ em ko hình dung ra được
thế mà cứ tưởng mình đã hiểu phân diện là gì, ai dè chửa biết chi (cứ hiểu là ranh giới sáng tối) ko biết hiểu đúng ko, nếu đúng thì phải thể hiện như thế nào để có phân diện tốt :?
Còn việc lên khối thì thể hiện như thế nào khối mới lên được cái này em chưa biết gì đâu, anh nói chung chung thế em ko hiểu kb

smile_arc
Admin
Admin
Nhìn những bài này anh thấy có chút gì vui vui :D :D :D bài sau anh lại thấy em có những điểm tốt hơn bài trước. Sau mỗi bài vẽ hiểu ra một số vấn đề nho nhỏ là khá lắm rồi. Ở đây anh nhận xét bài cuối cùng nhé.
- Bố cục : sẽ hợp lí hơn nếu em đẩy hình về sau một chút, liệu có nhất thiết là đường chân trời phải đưa ra xa như thế không, sao không để nó gần ngay sau tượng thôi, bài vẽ sẽ dễ cảm nhận về không gian hơn.
- Hình : Không biết mẫu thế nào nhưng nhìn hình em khá ổn. Kết cấu ngũ quan có sự liên kết với nhau chặt chẽ. Vấn đề lớn nhất có lẽ là đế, liệu trục của đế có lệch lạc so với trục của mặt không? em cần xem lại.
- Khối, bóng: Nhìn toàn bài các cơ khối tương đối đầy đủ, có đủ bóng bản thân, phản quang, bóng đổ. Đường chốt trên mặt khá tốt, nhưng khi so sánh lại 2 gò má-liệu còn hợp lí không khi bên trái đang có cảm giác cao hơn bên phải, từ đây khi dựng hình xong sang bước phân diện làm tương quan em cũng phải tìm ra trục của những thứ có trên khuôn mặt, vì khuôn mặt là cân đối, cái gì bên này có thì bên kia cũng có và trục của toàn khuôn mặt là thống nhất. Xuống tới cổ, các khối đủ rồi nhưng đường bóng đổ xuất phát từ cằm xuống tới vai còn yếu, nếu em làm được rõ cái đường đổ đó ra, cho nó chạy qua các khối ra sao thì đã phần nào thể hiện được khối của mình rồi, và bóng phản quang ở khu vực này cũng là rất yếu đó nhé. Tóc của em chưa được quan tâm, nếu coi mỗi mảng tóc là một khối thì đường chốt của nó đâu? với góc độ ánh sáng chiếu tới như thế thì diện nào sẽ sáng-diện nào sẽ tối?
- Thể hiện: Đúng là em bắt đầu có sự hiểu khối, chỉ có điều là do môi trường học (một mình) rồi thì thời gian học đang còn ít nên cách thể hiện chưa được, cái này cần có thêm thật nhiều những bài vẽ nữa rồi dần dần em sẽ hiểu thêm. Với bài này thì nét thể hiện không khác những bài trước là mấy, chỉ có hơn về sắc độ đậm thôi :D Hồng Minh chú ý ngay từ khi dựng hình là vô cùng cần thiết trong việc nhấn mạnh sắc độ vào ngũ quan như 2 khóe miệng, bóng bản thân của miệng hay là đầu mũi rồi thì đầu mắt với đuôi mắt, có như vậy thì ngũ quan mới có thể sâu và nổi bật lên được. Khi tổng kết lại toàn bài, tự nhiên lại xuất hiện thêm một điều về tương quan sáng tối đó là khuôn mặt nơi cần được hướng tới nhiều nhất lại không nổi bật bằng phần đế, lý do là sao, sắc độ sáng ở đế nhiều hơn mặt, vừa nhìn người xem vô tình bị hút đi chỗ khác rồi, đó là một điều nên khắc phục. Vậy muốn khắc phục thì phải làm sao, đầu tiên là nhấn mạnh thêm ngũ quan nhé, thêm sắc độ đậm ở mặt, tẩy trắng những điểm cần thiết. Đối với những khu vực từ cổ xuống cần đi nhẹ thêm vài lớp chì vào khu vực sáng để dìm sắc độ ở đó xuống, tránh việc tranh chấp với khuôn mặt (khu vực chính).

Anh có những lời nhận xét đó thôi. Đợi xem bài sau của em thế nào kaka

tinhte
Admin
Admin
hiiiiii, đúng là con gái có khác, được các bác quan tâm quá chừng nun hoho

E xin được diễn giải tiếp mấy phần chữ còn mơ hồ của bác tú ^^
- Ranh giới vật: chính là đường dựng hình tiếp giáp giữa vật & nền. xem trên bài của bác thì vùng ko gian này chưa trau chút, chưa sắc sảo & tương quan đậm nhạt cũng kém.
- Rõ nhiều, rõ ít, mờ nhiều, mờ ít: nghĩa là vùng ko gian tiếp cần với ranh giới vật bác bên trau chút cho nó, tăng tương phản cho nó. Tuy nhiên, nên phân nó ra thành nhiều cấp bậc phong phú. tặng bác lun cái ảnh minh họa nó trực quan =.= . Còn 2 chữ "bật & mù" thì hiểu đơn giản là nổi bật & mù mờ. Trọng tâm bài tượng là khuông mặt nên bác trau chút hay tăng tương phản thế nào đó cho nó nổi lên là đc, còn mấy chỗ khác làm dịu thôi. Tình hình rất tình hình là bài của bác có cảm giác chỗ nào cũng mù mờ (= mù đều đó hoho )

[Đầu Tượng] Mí bác zô xem nhận xét dùm em với! KT6

http://www.tinhte.vn/

14 [paintmylove]  Re: [Đầu Tượng] Mí bác zô xem nhận xét dùm em với! Tue Mar 20, 2012 12:23 pm

paintmylove
HB
HB

paintmylove đã viết:Sướng nha đc ad quan tâm thế còn gì bằng. Chả bù cho em [Đầu Tượng] Mí bác zô xem nhận xét dùm em với! 3786
bài bác thì giang hồ nhận xét cho tả tơi rồi, cái gì nên nói thì đã nói hết rùi mà.... [Đầu Tượng] Mí bác zô xem nhận xét dùm em với! 27841

Em thấy vẫn chưa Nx đủ đâu :( E muốn Ad và 1 số pro vào NX cơ :((

15 [let.s_u_go]  Re: [Đầu Tượng] Mí bác zô xem nhận xét dùm em với! Wed Mar 21, 2012 10:06 am

let.s_u_go
2B
2B
:x :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x
Hạnh phúc quá, xúc động quá!
:(( :(( :((

Được sửa bởi let.s_u_go ngày Wed Mar 21, 2012 1:54 pm; sửa lần 1.

bboy vmax
HB
HB
hình dụng chưa chuẩn đâu bạn..sắc độ cũng chưa tốt...himm hãy cố gắng nhìu hon nữa bạn sẽ thành công....

let.s_u_go
2B
2B
May mắn thay cho em vì được quen các bác! occ
Yêu các bác quá! em cảm ơn nhận xét của các bác nhé! em sẽ chắt lọc và học hỏi
:-* :-* :-* :-* :-* :-* :-*
Hôn thắm thiết

18 [paintmylove]  Re: [Đầu Tượng] Mí bác zô xem nhận xét dùm em với! Wed Mar 21, 2012 2:18 pm

paintmylove
HB
HB
May mắn thay cho em vì được quen các bác! [Đầu Tượng] Mí bác zô xem nhận xét dùm em với! 387939
Yêu các bác quá! em cảm ơn nhận xét của các bác nhé! em sẽ chắt lọc và học hỏi
[Đầu Tượng] Mí bác zô xem nhận xét dùm em với! 757869165 [Đầu Tượng] Mí bác zô xem nhận xét dùm em với! 757869165 [Đầu Tượng] Mí bác zô xem nhận xét dùm em với! 757869165 [Đầu Tượng] Mí bác zô xem nhận xét dùm em với! 757869165 [Đầu Tượng] Mí bác zô xem nhận xét dùm em với! 757869165 [Đầu Tượng] Mí bác zô xem nhận xét dùm em với! 757869165 [Đầu Tượng] Mí bác zô xem nhận xét dùm em với! 757869165
Hôn thắm thiết

Lăng nhăng quá ai cũng hôn thắm thiết cơ à. Cho em xin 1 phát :D

ThanhTu
Admin
Admin
e có vợ rồi nên bác cứ lựa 1 trong mí anh hốt boy đó là kiss cold
Cảm ơn tinhte đã ...giúp e nó :D

let.s_u_go
2B
2B
:( :( :(
Bác Tú! Giúp em xóa cm của tuyetmanh em không muốn những chuyện riêng tư của em bị lôi lên diễn đàn, chẳng hay ho gì

21 [paintmylove]  Re: [Đầu Tượng] Mí bác zô xem nhận xét dùm em với! Wed Mar 21, 2012 5:39 pm

paintmylove
HB
HB
Muốn trở thành sao phải biết tạo scandal :->. Nhỡ đâu mai có mấy nhà báo đến phỏng vấn bác vs đề tài "hot girl đi vẽ và những chuyện tình..." lúc đó bác đc nổi tiếng xong rùi quảng cáo lại cho bcym:D :D :D
Hnay đùa thế đủ lắm rùi. Mệt quá đi ngủ nào. Vào xem bài chân dung của e đi bác https://butchi.forumvi.com/t1979-topic#13928

smile_arc
Admin
Admin
Bài mới được cái nét tốt hơn thôi, chưa có gì chuyển biến nhiều so với những bài trước cả

let.s_u_go
2B
2B
smile_arc đã viết:Bài mới được cái nét tốt hơn thôi, chưa có gì chuyển biến nhiều so với những bài trước cả
zậy cho em thiếu nợ đến bài sau nhé :(

ThanhTu
Admin
Admin
let.s_u_go đã viết:
zậy cho em thiếu nợ đến bài sau nhé :(
Bình tĩnh, tự tin..., mọi thứ cũng cần có thời gian để nó "thấm". E cố gắng tham khảo thật nhiều bài mẫu, khi e nghiệm ra rồi thì e sẽ biết rõ mình làm j với cây bút :) . tạm thời cứ cười lên cái đã :F

vuano1
HB
HB
Tiến bộ qua từng bài như thế mà còn kêu ca chi nữa nàng?

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 2 trang]

Chuyển đến trang : 1, 2  Next